Sfp module là gì

  -  
Mỗi thứ được sản phẩm cổng switch chăm dụng, có thể truyền dữ liệu sang các cổng khác bất kể lúc nào và câu hỏi truyền sẽ không can thiệp. Các cổng không giống nhau có form size và thông số kỹ thuật kỹ thuật khác nhau, vấn đề đó ngăn chặn loại đầu nối không đúng mực được cắn vào chúng. Trong ngành viễn thông ngày nay, cổng SFP có thể được tìm kiếm thấy trong không ít thiết bị mạng, bao gồm bộ đưa mạch switch quang, switch ethernet, bộ định tuyến, thẻ bối cảnh mạng (NIC), thứ chủ, v.v ...

Bạn đang xem: Sfp module là gì


Bộ chuyển mạch Switch quanggigabit tiến bộ thường được thiết kế với 2hoặc các cổng SFP. Vậy cổng SFP của Switch quang Gigabit là gì? Sự khác hoàn toàn giữa cổng SFP và cổng module quang RJ45 của switchlà gì? và làm núm nào để triển khai kết nối của họ?
Cổng SFP được thiết kế với để sử dụng với các đầu nối có thông số dạng bé dại (SFP module) và cung ứng tốc chiều cao và độ nén đồ lý. Nó có thể chấp nhận được switch Gigabit để có thể chấp nhận được các link quang hoặc đồng bằng phương pháp cắm moduleSFP khớp ứng (SFP tua quang hoặc SFP tua đồng).Bất đề cập cổng quang đãng hoặc link cổng đồng, sự biệt lập duy độc nhất là lớp đồ lý (phương tiện). Khi cổng SFP được chèn vào SFP 1G cùng với cổng điện, cáp mạng (cáp Cat5e / Cat6 / Cat7) buộc phải được thực hiện để truyền dữ liệu. Trong khi đó, khi cổng SFP được cắm Gigabit SFP cùng với cổng quang, cỗ nhảy gai (sợi LC) cần hỗ trợ các kết nối sợi quang. Do đó, SFP module RJ45 thường được sử dụng cho những đường uplinkphạm vi ngắn để kết nối giữa switch trưng bày toàn SFP với switch layer 2 hoàn toàn bằng đồng, cùng module quang đãng SFPđược sử dụng thông dụng nhất đến đường uplinkquangtốc chiều cao trên khoảng cách xa hơn.
*

Cổng phối kết hợp là một đồ họa duy nhất với nhị mặt trước kép - cổng RJ45 đồnghoặc cổng SFP quang, do vậy nó cung ứng cả kết nối SFP đồng với quang. Nói phương pháp khác, nó là một cổng kết hợp hoàn toàn có thể hỗ trợ hai vật lý không giống nhau, share cùng một cấu tạo switch với số cổng. Mà lại hai cổng thứ lý khác biệt này cần yếu được thực hiện đồng thời. Mỗi cổng phối hợp kép là một trong giao diện duy nhất hỗ trợ lựa lựa chọn hai kết nối: kết nối RJ-45 mang lại cáp Ethernet đồng và kết nối SFP mang lại cáp quang. Chẳng hạn, cổng SFP phối hợp đang được sử dụng, kế tiếp cổng đồng tương xứng sẽ auto bị tắt và ngược lại.

Xem thêm: Tải Game Nông Trại Vui Vẻ Miễn Phí, Download Nông Trại Vui Vẻ


Cổng uplink là cổng mà lại trên kia truyền cùng nhận được đảo ngược, được thiết kế để liên kết switch bên trong với cáp nối trực tiếp tiêu chuẩn thay vì cáp chéo. Vì chưng đó, cổng uplinkcó thể liên kết với một cổng thường thì của đồ vật khác. Cắn cổng uplinlcủa một switch vào cổng tiêu chuẩn của một switch khác hoàn toàn có thể giúp mở rộng size của mạng.Hầu hết những thiết bị chuyển mạch doanh nghiệp lớn trên thị trường có 24 cổng RJ45 cùng với 2 cổng SFP chuyên dụng cho con đường uplink hoặc 48 cổng đồng cùng với 2 hoặc 4 cổng uplinkSFP siêng dụng. Từng cổng SFP uplinkcó nhị đèn cho biết thêm hoạt động và tinh thần của cổng đó.
Ngoài các cổng SFP, switch quang quẻ Gigabit hay có một vài cổng RJ45. Cả nhì đều hoàn toàn có thể được truyền với Gigabit Ethernet. Vậy thì sự biệt lập giữa cổng SFP so với cổng RJ45 của switch Gigabit là gì?
Cổng RJ45 được tích hợp cổng switch Gigabit, tuân theo chuẩn Ethernet 1000BASE-T. Nó chỉ cung cấp cáp RJ45 (Cat5e / Cat6 / Cat7) để truyền 1Gbit/s và khoảng cách được số lượng giới hạn ở 100m (330ft). Vày vậy, switch 1000BASE-T với các cổng RJ45 hoàn toàn có thể được sử dụng trong các trung tâm tài liệu để switch trang bị chủ, mạng LAN, cho những đường lên tự switch máy vi tính để bàn hoặc trực sau đó máy tính nhằm bàn cho áp dụng băng thông rộng. Do vậy, khi kết nối hai switch Gigabit cổng Gigabit, gồm một cách dễ dàng và đơn giản và dễ hiểu: cắm trực tiếp cáp Ethernet (Cat5 / 5e / 6 / 6a) để liên kết hai switch này.

Xem thêm: Tsukuyomi Là Gì - 5 Nhẫn Thuật Mạnh Hơn Cả Ảo Thuật


So với gửi mạch Ethernet chỉ thực hiện cổng RJ45, switch cổng SFP cung cấp nhiều loại cáp truyền thông media hơn với phạm vi liên kết dài hơn. Nó cũng rất có thể trao đổi với cổng 1000BASE-SX, 1000BASE-LX/LH, 1000BASE-ZX hoặc 1000BASE-BX10-D/U. Nhưng so với các liên kết khoảng cách ngắn bên trên switch Gigabit, không có sự khác biệt khi thực hiện cổng SFP hoặc cổng RJ45 nhằm kết nối những switch. Nếu như bạn không có kế hoạch liên kết máy chủ trải qua các link quang trong tương lai gần, bạn sẽ không yêu cầu SFP và bạn cũng có thể ở lại với tiêu chuẩn chỉnh 1000BASE-T. Bảng dướiliệt kê kết nối RJ45 và kết nối SFP của các switch quang Gigabit:
ParameterSFP PortRJ45 Port
Connection TypesRJ45 SFP module+ network cable(Cat5e, Cat6or higher)network cable(Cat5e, Cat6or higher)
fiber SFP module+ fiber optic cable(SMFfiber/ MMF fiber)
Max DistanceMMF (550m)/ SMF (150km)/Cat5 (100m)100m (330ft)
Data Rate1000Mbps (1G)1000Mbps (1G)
Cổng SFP chất nhận được các cỗ chuyển mạch Gigabit kết nối với khá nhiều loại dây cáp quang quẻ và cáp Ethernet không giống nhau để mở rộng chức năng chuyển mạch trên toàn mạng. Là 1 trong những thiết bị I/O rất có thể cắm nóng, nó có thể hỗ trợ module SFP RJ45 và môđun SFP quang. Ở cường độ này, cổng SFP linh hoạt rộng cổng RJ45 trong số ứng dụng thực tế.Bên cạnh đó, cổng SFP phối kết hợp và đường uplinkcung cấp cho người dùng sức mạnh và tính linh hoạt nhằm định thông số kỹ thuật các switch cho những yêu cầu ứng dụng duy duy nhất của họ. Netsystemcung cấp một loạt các moduleSFP đồng và module SFP quang tương thích hoàn toàn với những nhà hỗ trợ lớn Cisco, Juniper trên thị trường, vấn đề đó khiến cửa hàng chúng tôi trở thành nhà hỗ trợ lựa chọn mang đến các phương án và thành phần mạng quang. Để hiểu thêm thông tin, vui tươi truy cập websitehoặc liên hệ trực tiếp với shop chúng tôi qua email.
Tìm gọi sự biệt lập giữa SFP+ module với SFP28 TransceiverSo sánh GLC-TE, GLC-SX-MM so với GLC-SX-MMD, sự biệt lập là gì?GBIC với SFP và SFP+ với XFP, sự biệt lập là gì?SFP+ Transceiver là gì?SFP module là gì?SFP module: Nó là gì và làm thay nào để chọn nó?Mua module quang đãng tương thích có hiệu quả giá cả hơn so với mođun bao gồm hãng không?Transceiver xịn của hãng sản xuất và module quang của mặt thứ 3: Chọn loại nào?Việc áp dụng SFP của mặt thứ 3 có làm mất đi hiệu lực bảo hành của vật dụng không?Module quang quẻ multimode sẽ chuyển động trên cáp gai quang singlemode?Bạn bao gồm thực sự biết module quang quẻ 1000BASE-LH và 1000BASE-LX SFP không?Cổng SFP của Switch quang đãng là gì?Cổng RJ45 với SFP: Tôi nên áp dụng cổng như thế nào để liên kết giữa hai switchQSFP-DD là gì? chúng ta có biết tiêu chuẩn chỉnh cho module quang quẻ 400Gb?Modun quang đãng SFP với SFP+ vào mạng LAN WANTìm gọi về module quang SFPSự khác biệt giữa module quang cùng switchTầm đặc biệt của module quang quẻ trong trung tâm tài liệu data centerModule 10G SFP+ RJ45 là gì? ứng dụng và điểm mạnh gì khác so cùng với cáp DACĐịnh nghĩa DDM là gì và khám phá xem module quang thường dùng ở đâu?Đáp án vấn đáp vài thắc mắc về module quang đãng Cisco 10G SFP+ cân xứng của Cablexa